เรื่องของ trackpad

away_g_ii@hotmail.com's picture
22
ก็คือว่าเมื่อก่อน ได้แมคเวอชั่น 10.6 ค่ะ
แล้วตอนนี้อัพเป็น 10.7.4 มา
แล้วคือเมื่อก่อนเวลา ใช้สามนิ้วรูดไปข้างๆ มันจะมีโปรแกรมขึ้ยว่าเรากำลังเปิดโปรแกรมไรอยู่บ้าง
แต่พอเปลี่ยนเวอชั่นเป็น 10.7.4 แล้วมันไม่มีแบบนั้นแล้วหรอคะ

แล้วอีกเรื่องคือ
ทำไมไอเวอชั่นใหม่นี้ เวลาเราปิดโปรแกรม แล้วเปิดขึ้นมาใหม่ มันยังค้างอยู่ที่เดิมอ่าค่ะ
เหมือนถ้าเปิด iphoto ดูรูปอยู่แล้วปิดไป เวลาเปิดใหม่ ก็ยังอยู่หน้าที่ดูรูป แทนที่จะอยู่ที่หน้าหลักของ iphoto อ่าค่ะ
safari ด้วย เวลาปิดและเปิดใหม่ มันก็ยังค้างอยู่ที่หน้าเว็บเดิมก่อนที่เราจะปิดอ่าค่ะ

minemind's picture
3876
ลองดูค่ะ เรื่องเปิดโปรแกรม

ไปที่ System Preference > General > ล่างๆจะมีคำว่า Restore windows when quitting and re-open apps ให้เอาเครื่องหมายออกครับ

ส่วน trackpad มีการเปลี่ยนแปลงไปหลายส่วนครับ คงต้องให้ คุณ จขกท รบกวนลองเข้าไป System Preference > Trackpad แล้ว เอา mouse ไป over ตรงข้อความของแต่ละเมนู จะมีภาพประกอบความเข้าใจครับ

away_g_ii@hotmail.com's picture
22
ขอบคุนมากนคะ

ขอบคุนมากนคะ แต่อยากถามว่าแล้วจะมีวิธีไหนไม๊ที่เราจะรู้ว่าเปิดโปรแกรมไรค้างอยู่บ้างอ่าค่ะ

minemind's picture
3876
บน Dock จะสังเกตจาก

บน Dock
จะสังเกตจาก ไฟที่อยู่ใต้ program น่ะครับ ผมไม่รู้เค้าเรียกอะไร แต่ผมเรียก dot light

ถ้า program ยังเปิดทิ้งไว้อยู่ ไฟจะติดอยู่ด้านล่าง

และอีกประเภทคือที่แสดงการทำงานบน top bar หรือ menu bar จะเป็น icon อยู่ขวาบน ติดๆกันกับ พวก wifi แต่จะเถิบมาทางด้านซ้ายมา

กับสุดท้ายที่ซ่อน icon การทำงานหรือไม่แสดงให้เห็น เราจะต้องเข้าไปดูที่ Application > Utilities > Activity monitor จะมีชื่อ process ที่ทำงานอยู่ทั้งหมดครับ แต่ให้เลือกปิดเฉพาะที่เรารู้จักและแน่ใจว่าเป็น program ที่เราใช้งานอยู่จริง เพราะมันจะมี process ของ system อื่นทำงานรวมอยู่ด้วยครีบ

22
ขอบคุณมากเลยนะคะ

ขอบคุณมากเลยนะคะ มีความสุข

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

..ไอ้ตรงนั้นเซตได้ ครับ..แต่พี่ผมไม่ชอบ(อีกแล้ว) ในLion คือ.. มันสลับ การไช้สกอล์เลื่อน หน้าเพจอ่าครับจากเลื่อนชึ้นเป็นลง เลื่อนลงเป็นขึ้น??..ไช้ทีไร งงทุกที..แล้วก็ เข้าแดชบอร์ด..ต้องไถ3นิ้ว..ควบคุมไม่ได้เลยครับ ..ไม่อยากเข้า มันก้จะให้เข้า..ถ้าไถผิด ไปอีกหน่านึงอีก.. มั่ว ไปใหญ่เลยครับ..ผมถึง ไม่ค่อยชอบ Lion.เลย บ่นไปงั้นแหละครับ...ใว้ ถึง เวลา ..ต้องอัพจริงๆ ค่อยอัพ..แล้วกันครับ มีความสุข

pippo's picture
2469
ใหม่ๆ ก็ต้องมีปรับตัวบ้างน่ะครับ

Quote:
พี่ผมไม่ชอบ(อีกแล้ว) ในLion คือ.. มันสลับ การไช้สกอล์เลื่อน หน้าเพจอ่าครับจากเลื่อนชึ้นเป็นลง เลื่อนลงเป็นขึ้น??..ไช้ทีไร งงทุกที

ตรงนี้ก็ปรับใน System Preferences > Trackpad > Scroll & Zoom แล้ว tick ตรง Scroll direction : natural ออกก็จะเหมือนเดิม (SL 10.6) ได้เช่นกันครับ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

ขอบคุณ ครับ..ผมบ่นเฉยๆ เอง ยังมีคนมาตอบ ขอบคุณ ครับ...ก็ทำ แล้ว ล่ะครับ แต่ ผมได้ จับเรื่องคนอื่นประจำน่ะครับ..จะให้ ไปปรับทุกเครื่องก็ไม่น่าจะครับ เจ้าของเขาก็ ไม่ชินแบบผมด้วย..รู้สึกแตกแยกยังไงไม่รู้... มีความสุข