อยากซื้อ mac mini i7 แต่สงสัยเกี่ยวกับ lion sever

shanazzaa's picture
19
คือตอนนี้กำลังจะซื้อ mac mini ตัว i7 อยู่ แต่สงสัยอยู่ 2อย้่างก็คือ

คำว่า lion sever มันคืออะไร เหมือนกับ icloud รึปล่าว

แล้ว มันแปลว่าอะไรหรอครับ ที่เวลาเราจะเลือกspec mac มันเขียน hdd 2x500 ความจุ

ของแมคเราก้น่าจะมี 1Tb แต่ทำไม overall มันเขียน แค่ 500gb ผมไม่ค่อยเข้าใจอะครับ

ช่วยอธิบายที

แล้วมี แนวโน้มว่า imac หรือ macmini จะออกรุ่นใหม่บ้างไหมเอ่ย

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

lion sever มันก็ เป็น os สำหรับทำ sever ครับ ..เท่าที่ลองเช็ค ดู ไม่มี Mac mini ตัวใหน ที่มี 500G x2 นะครับ มี แต่ 500G 7200 RPM ส่วนรุ่นใหม่ น่าจะ..ไปอีกซักพัก ครับ..เพราะ Imac เพิ่ง มีไปไม่นาน (ประมาณต้นปี) ส่วนMini ไม่แน่ใจ ครับ..

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ตอนนี้ mac mini ที่ใช้ i7 มีอยู่สองรุ่นคือ

ตัวธรรมดา เป็น dual core i7 ที่ 2.7 GHz (ต้องสั่งออนไลน์ผ่าน Apple Store ครับ คุณต้องเลือกตัว top ของ mini แบบธรรมดา 2.5 แล้วคุณจะสั่ง upgrade เป็น i7 2.7GHz ได้)
กับตัว mini server ที่เป็น quad core 2.0 GHz

ถ้าเอามาดูหนังฟังเพลง เล่นเกม ทำกราฟฟิกบ้าง ซื้อตัว ธรรมดาที่เป็น dual core ดีกว่าครับ จะได้การ์ดจอแยกหน่วยความจำ 256MB ที่พอทำงานกราฟฟิกได้บ้างติดมาให้ด้วย

แต่ถ้าต้องการใช้งาน CPU อย่างเดียวเพื่อการคำนวนหรืออื่น ๆ ตัว mini server ที่ใช้ quad core ให้ประสิทธิภาพโดยรวมที่ดีกว่า ถึงความเร็ว CPu จะต่ำกว่าครรับ เพราะใช้ hdd เร็วกว่า (7200vs5400)

ส่วนที่เห็น 500 GB ทั้ง ๆ ที่โดยรวมมี 1Tb เพราะว่า ตัว 500 ทั้งสองลูกนี้จะเป็น backup ให้กันและกันครับ

ปล. พอปรับ spec ตัว mini ธรรมดาไปเป็น i7 แล้ว ราคาจะต่างกับตัว mini server อยู่สามพันนิด ๆ ครับ ลองชั่งใจดูนะครับ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

อ่อ 500