เกี่ยวกับ AirPort Express Base Station

BalLo's picture
172
อยากรู้ว่า AirPort Express Base Station มีประโยชน์อะไรบ้าง
ใช้ทำอะไรได้บ้างครับ
พอดีที่หอพักมีสายแลนอยู่ครับ แล้วถ้านำสายแลนเสียบกับ AirPort Express Base Station จะเปลี่ยนเป็น wifi ได้
ใช่หรือเปล่าครับ หรือมีประโยชน์อย่างอื่นอีกช่้วยแนะนำหน่อยครับ

pippo's picture
2469
ของดีมีประโยชน์ครับ

ลองอ่านนี่ดูก่อนครับ สงสัยตรงไหนเดี๋บวมาว่ากันต่อครับ

http://www.apple.com/airportexpress/

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ตามที่เข้าใจถูกต้องแล้วครับ Airport express เป็นเหมือนเราเตอร์ขนาดย่อม แล้วก็สามารถกระจายสัญญาณให้คนในบริเวณนั้นได้ (แต่ไม่ได้พร้อมกันหลายคนนะครับ มี limit ของเขาอยู่ แต่ผมจำไม่ได้ว่ากี่คน แต่ 2-3 คนน่าจะได้ไม่มีปัญหาครับ)

แล้วก็สามารถต่อกับเครื่อง printer ที่อยู่อีกห้อง เพื่อสั่ง print แบบ wireless ได้ โดยที่เครื่อง printer ไม่จำเป็นต้องมีระบบ wireless ครับ (พูดในทางกลับกันคือ ทำให้เครื่อง printer บ้าน ๆ มีคุณสมบัติที่สั่ง print ผ่าน wireless ได้ครับ)

แล้วอย่างสุดท้าย คล้าย ๆ กันกับการสั่ง print คือการส่งสัญญาณเพลงจาก itunes มาออกที่ลำโพงที่ต่ออยู่กับ Airport Express ครับ (จะมีช่องสัญญาณเสียงอยู่ ที่เอาไว้ต่อกับระบบลำโพงที่เรามี)

ประมาณนี้ครับ