ปกติ ใช้ Color Profile ตัวไหนกันครับ

mong's picture
39
ไม่ทราบว่าปกติ เพื่อนๆ ในนี้ใช้ color profile สำหรับ Macbook ตัวไหนกันครับ

ผมใช้ apple RGB เคยได้อ่านมาว่า sRGB จะเที่ยงตรงกว่า แต่ผมใช้แล้วปวดตามากๆ

minemind's picture
3876
ไม่เคยปรับเลยครับ มาเดิมๆเลย

ไม่เคยปรับเลยครับ มาเดิมๆเลย

pippo's picture
2469
อืม...

ทำไมคิดว่า เพราะการเลือกใช้ profile บางตัวทำให้ปวดตาล่ะครับ

39
สีมันผิดเพี้ยนไปเยอะนะครับ

สีมันผิดเพี้ยนไปเยอะนะครับ อย่างตอนผมลง mountain lion เสร็จมันเลือกให้เป็น color LCD สี เทากลายเป็นสีม่วงอมเหลืองๆ เลยครับ แล้ว บางอัน เลือกแล้วเหมือน contrast มันเยอะกว่าปกติ ปรับ ความสว่างก็ไม่หายอ่ะครับ

nickoe's picture
4320
เรื่องสีเพี้ยน

มันเป็นเรื่องที่ค่อนข้างจัดการยากครับ
เพราะต่อให้เรามีจอที่สีตรงแค่ไหน
คนที่ต่อจากเราไปก็ใช่ว่าจะตรง
พิมพ์ออกมาก็ยังมีปัจจัยอีกหลายเรื่องอีก

ลองหาหนังสือชื่อ "การจัดการสี เพื่องานกราฟฟิก" มาอ่านครับ
ผู้เขียนคือ คุณ นิพัทธ์ ไพบูลย์พรพงศ์ (คุณ DD แห่ง freemac)

เรื่องสี จะทำ ต้องทำทั้งระบบ ทั้ง monitor, printer ไล่ยาวไป
จนโรงพิมพ์โน่นล่ะครับ เพราะถ้ามีจุดไหนไม่ตรงกัน ก็จบเห่ครับ

ที่สำคัญที่สุดคือ "ลูกค้า" ครับ ส่วนใหญ่จะไม่เข้าใจเรื่องนี้เท่าไร
จะคุยยังไงให้รู้เรื่องดีกว่าครับ ทางแก้แบบง่ายๆแต่ไม่ค่อยดีนัก
คือ การใช้ pantone หรือ หาตัวอย่างสีให้ลูกค้าดูครับ

แนะนำให้หาตัว calibrate มาเลยดีกว่าครับ ถ้าจะเอาจริงจังนะ
เพราะยังไง profile ที่มีมาในเครื่อง มันก็ไม่ได้ตรงซะเท่าไรหรอกครับ

4320
sRGB

ไม่ได้ทำให้หน้าจอเราสีตรงกว่านะครับ

sRGB นั้น เกิดจากความร่วมมือของ HP กับ Microsoft
มีช่วงสีที่ไม่กว้างนัก ทำให้ไม่เหมาะใช้ในงานที่เกี่ยวกับรูปถ่าย
และงานพิมพ์ที่ต้องการคุณภาพสูง เพราะบางช่วงของสีเขียว
สีฟ้า และสีเหลือง ซึ่งอยู่ใน Gamut ของเครื่องพิมพ์
(คือ อยู่ในความสามารถที่เครื่องพิมพ์จะพิมพ์ออกมาได้สด
ตามความเป็นจริง) จะถูกตัดออกไปมาพอควร
อย่างไรก็ตาม ถึงแม้จะไม่เหมาะกับงานพิมพ์สักเท่าไร
แต่มันกลับเหมาะสมสำหรับงานเกี่ยวกับเว็บไซต์มาก
เพราะมีขนาด Gamut ที่ใกล้เคียงกับจอภาพทั่วไป
ทำให้งานที่ใช้ profile นี้แสดงผลได้ดีพอใช้กับจอของคนส่วนใหญ่
จนได้รับการสนับสนุนจาก World Wide Web Consoritium
(www.w3.org) ซึ่งเป็นองค์การหลักที่กำหนดมาตรฐานต่างๆของ
World Wide Web
- อ้างอิงจากหนังสือ "การจัดการสี เพื่องานกราฟฟิก"

39
ขอบคุณครับ พอเข้าใจล่ะ สรุปจอ

ขอบคุณครับ พอเข้าใจล่ะ สรุปจอ mbp ก็เหมือนจอคอมทั่วไปเลยใช่ม่ะครับ ต้อง cal เหมือนกันถ้าจะให้สีตรงไม่เพี้ยน ตอนแรกนึกว่า จะset มาใช้ได้เลยซะอีก

4320
อืม

ไม่มีจอไหนบนโลกที่ไม่ต้อง calibrate นะครับ
ขนาดเจ้าที่่ว่าแน่ๆ ก็ยังต้องมีการ calibrate เป็นระยะ
เพื่อความเที่ยงตรง calibrate แล้วสีจะตรงแค่ไหน
ยังมีปัจจัยอื่นๆอีก ไม่ใช่ว่า calibrate แล้วจบ
เรื่องความเที่ยงตรงสีนี่มัน "เยอะ" จริงๆนะ
ถ้าคิดว่าลงทุนลงแรงแล้วคุ้ม ก็เอาครับ

ส่วนตัวติดว่า profile เดิมๆที่เป็น defalut มันให้สีที่ดีกว่า
windows อยู่แล้วครับ เคยลองทำ digital proof มาเทียบ
จอ mac ให้สีที่ใกล้มากกว่า แต่ก็ยังไม่ตรงเป๊ะๆอยู่ดีครับ
จอ windows นี่สีซีดไปเลย แต่นี่ในกรณีที่ไม่ได้มีการ calibrate
ทั้งคู่นะครับ