ติดตั้ง iCloud แล้วข้อมูลหายครับ แก้ยังไง?

thisis_chan's picture
12
เปิดเครื่องตามปกติ แล้วก็มีหน้าต่างของ icloud ขึ้นมาว่าให้ติดตั้ง (ก่อนหน้านี้ไม่มี)
ผมเลยติดตั้งไปตามขึ้นตอน พอติดตั้งเสร็จ เข้าหน้าos ปกติ
แต่ว่าทุกอย่างเหมือนลงosใหม่ ค่าต่างๆที่เซ็ทไว้ก็กลับไปเป็นค่าเริ่มต้น
เข้าไปดูข้อมูลใน ไดร์ฟต่างๆ download doc pic movie ไม่มีข้อมูลอยู่เลย
ผมเลยลองรีสตาร์ท เข้าไปbootcamp ดูข้อมูลในไดร์ฟของmac ข้อมูลก็ยังอยู่ที่เดิม

ที่นี้พอกลับมาที่ฝั่งOS ลองหาข้อมูลดูปรากฏว่าข้อมูลทุกอย่างอยู่ในโฟลเดอร์ Macbook Pro
แต่ถ้าคลิ๊กแถบด้านซ้ายมือ มันจะเป็นข้อมูลของในโฟลเดอร์ Pro ที่เป็นรูปบ้าน ซึ่งไม่มีอะไรเลย

ผมจะแก้ไขให้กลับไปเป็นเหมือนเดิมยังไงครับ หาวิธีไม่เจอเลย

ปล. ทุกอย่างเหมือนลงใหม่หมด ยกเว้น App ต่างๆที่เคยลงไว้ยังอยู่เหมือนเดิม

thisis_chan's picture
12
รูปครับ

รูปครับ

minemind's picture
3876
คือผมก็ไม่ชัวร์นะครับ มาเล่าให้ฟังเฉยๆ

เคยเจออาการ icloud เอ๋อเหมือนกันครับ แต่ของผมเป็นแค่ address book กับ calendar

ผมลองแบบนี้ครับ off ทุกอย่างของ icloud ออกก่อนแล้วค่อย signout

ตอนที่ เรา off มันออก ผมคิดว่ามันจะมี popup มาถามว่า เราจะ delete ข้อมูลของ icloud หรือ จะเก็บบนเครื่องรึเปล่า ของผมเลือกเป็นลบครับ แต่ในกรณีของคุณคือผมไม่แน่ใจว่าถ้าลบแล้วทุกอย่างจะกลับมาปกติมั้ย

อาจจะต้องวัดใจหน่อยครับ ของผมลบเสร็จ ผม restart แล้ว signin icloud กลับไป ข้อมูลเดิมๆที่มีอยู่บน address book กับ calendar ก็กลับมาครับ

od2504's picture
1077
หากได้ทำ time machine ไว้

หากได้ทำ time machine ไว้ อาจช่วยได้กระมังครับ

ikok's picture
10285
อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ

ยังอยู่บน 10.6.8 อยู่เลย - -