macbook pro unibody ชาร์ตแบตไม่เข้า

idesk's picture
3
สวัสดีครับ

คือของผมเป็นรุ่น mid 2012
ชาร์ตแบตไม่ได้มาหลายครั้งมากครับ บางทีต้องทิ้งข้ามคืนไว้
ถึงจะมาเสียบชาร์ตได้

ชาร์ตไม่ได้นี่หมายถึง ไม่มีไฟสถานะ ขึ้นบน สายชาร์ตเลยนะครับ

ผมได้ทำการ reset SMC ( ปิดเครื่อง กด shift cntrl option power พร้อมกัน)
ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น อยากจะถอดแบตก็ถอดไม่ได้ ไม่มีไขควง

ที่สำคัญ มันดันเป็นเวลางาน ที่ตัองทำงานด่วน

call center หรือผู้ให้คำปรึกษา ที่จะโทรไปสอบถามเหมือนเจ้าอื่นๆ ก็ไม่มีเลยครับ

บ่องตง เครียด!!

จึงอยากจะถามว่า มีใครเคยเจอและพอจะมีวิธีเด็ดๆ มาแนะนำบ้างรึปล่าว

*ศูนย์ หรือ Service ไม่แน่ใจต้องไปที่ไหน เพราะบางที istudio ทั่วๆไปเหมือนเค้าจะไม่รับดูเคสนะครับ
เพราะเคยเป็นจอลาย เอาไปให้เค้าดู เค้าทำหน้าตาท่าทางบ่ายเบียง เศร้า

3
อ้อ เคยแอบดู battery cycle

อ้อ เคยแอบดู battery cycle มัน 500 กว่าๆครับ
มันไม่น่าจะหมดอายุนะ

minemind's picture
3876
ผมว่า

ลองเอาไปตรวจเช็คที่ mac center รึยังครับ อาการแบบนี้น่าจะเกี่ยวกับ logic board ที่เป็น hardware มากกว่ามั้งครับ

ikok's picture
10285
ถ้าชาร์จแล้ว

มีเครื่องหมาย X อยู่ อันนั้นคือแบตฯ มีปัญหาครับ แต่สัญลักษณ์อื่น ๆ ผมไม่ทราบว่า OS X รุ่น 10.8 เป็นอย่างไร

จะดีที่สุดคือเอาเครื่องเข้า service ครับ

minemind's picture
3876
ผมพึ่งนึกออก

อ่อ ถ้า icon battery เวลาชาร์จเป็นรูปสายฟ้า แสดงว่า adapter มีปัญหาครับ

ikok's picture
10285
ผมพอจะนึกออกได้เรื่องนึง

ชาร์ตไม่ได้นี่หมายถึง ไม่มีไฟสถานะ ขึ้นบน สายชาร์ตเลยนะครับ

แต่ก่อนผมเจออาการแบบนี้ คือเสียบสายชาร์จแล้วไฟที่ขัวไม่ยอมขึ้น ผมเลยลองพลิกขั้วกลับไปกลับมาดู จนไฟติด

ไม่รู้ว่าเป็นจากสาเหตุอะไร แต่เป็นอยู่พักนึง ก็หายไปเอง ตอนนี้ชาร์จติดทุกครั้งแล้ว

อาจจะไม่เกี่ยวกับสาเหตุโดยตรงของกระทู้นี้ แต่เป็นเรื่องนึงที่ผมนึกขึ้นได้

3
ขอบคุณมากครับ

พอถึงเวลาเลิกงาน ห้าโมงเย็นปุ๊บ ลองเสียบดูอีกครั้ง ... ไฟติด เข้าปกติ
(ตูจะกลับบ้านไม่ทำงานแล้ว)

เลยคาดเดาจากหลายๆครั้งที่เจอคือ
- ต้องรอให้แบตหมดเกลี้ยง ไม่เหลือประจุใดๆ ในเครื่อง จึงจะชาร์ตต่อได้
- ลองหาข้อมูล ตปท ที่เค้าเจอๆกันคือ ถ้าหาก reset SMC ไม่ Work ละก็ ให้ถอดแบต แล้วเสียบใหม่ จะได้

แต่... unibody ถอดแบตยากมากก

ประเด็นอีกอย่างที่ยกไปศูนย์ไม่ได้คือ มันปกติแล้ว !!! หรือพอยกไปถึงศูนย์ มันเรียบร้อย ไม่ดื้อเลย ก็ไม่รู้จะบอกผู้เชี่ยวชาญยังไงดี

ขอบคุณทุกคนนะครับ