เปิดไฟล์รูปใน iMac ไม่ได้ค่ะ เปิดแล้วจะเป็นภาพแบบนี้ค่ะ

famemii's picture
1
ไฟล์ภาพเสียหลายภาพเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเปิดจากอะไรคะ สามารถแก้ได้หรือไม่
Error

เซฟภาพจากเว็บธรรมดาเลยค่ะ แต่เซฟลง hd ตัวนอกค่ะ โดยตรงค่ะ(เพิ่งซื้อมาใหม่)
ภาพทยอยเสียไปหลายภาพมาก ส่วนมากเป็นภาพที่เพิ่งเซฟมาค่ะ
เพิ่งลง 10.8 ใหม่ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

AttachmentSize
error.png43.46 KB
minemind's picture
3876
file น่าจะมีปัญหาน่ะครับ save

file น่าจะมีปัญหาน่ะครับ save มาแล้ว มาไม่ครบ

ถ้ายังมี file เดิมอยู่ในเครื่องเก่า ลอง copy ทีละน้อยๆ ลง external hdd ดูก่อนครับ แล้วก็ระมัดระวังเรื่องการ eject drive เมื่อไม่ใช้งานแล้วด้วยนะครับ เพราะบางทีอาจจะเกิดจากการที่ดึง external hdd ออกมาโดยไม่ eject ก่อนเลยทำให้ไฟล์เสียหาย

mong's picture
39
อีกวิธีนะครับ ลองไปเปิดใน

อีกวิธีนะครับ ลองไปเปิดใน windows ดูครับ เคยเป็นบางทีก็ได้ผลนะครับ แต่บางทีก็ไม่ได้ผลครับ