Time machine ผมเจอไวรัส หายเกลี้ยงฮาร์ดดิสเลยครับ ช่วยที

jedamagic19's picture
4
คือพอดีว่า ผมใช้ External 1TB แบคอัพด้วยทามแมคชีนมานานแล้วนะครับ จากนั้น ผมไม่ทราบว่ามันไปโดนอะไรเข้า กลายเป็น ตามภาพเลยครับ พอดับเบิลคลิกเข้าไป ก็ขึ้นเป็นตามภาพ พอดีผมใช้ Airport extreme แชร์ฮาร์ดดิสด้วยนะครับ แต่ก็ไม่น่าเกี่ยว เพราะผมต่อ 2 ฮาร์ดดิส แต่เป็นฮาร์ดดิสเดียว Fomat เป็นของ Mac ทั้งคู่ครับ คล้ายๆไวรัส Short cut ของทางฝั่งวินโดว์ป่าวก็ไม่แน่ใจ แต่ผมแปลกใจ Mac มันติดจากไหนล่ะครับ เพราะผมใช้คอมก็ระวังทุกอย่าง อีกอย่าง Mac air ผมปกติดีนะครับ เป็นแต่ในฮาร์ดดิส เสียดายข้อมูลมากมาย เศร้า( ช่วยแนะนำทางออกหน่อยนะครับ

minemind's picture
3876
เดาครับ

อาการมันเหมือนให้ initialize disk เพื่อให้มันทำความรู้จักกันก่อนน่ะครับ แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจ ซึ่งปกติมันจะมีแค่ 2 กรณี คือ
1. hdd ที่มาใหม่ๆ หรือมีการเพิ่มเติม hdd ใหม่เข้าไป ต้องทำการ initialize disk ก่อนเสมอ (อ้างอิงจาก windows นะครับ)
2. hdd เสียครับ จะเกิดอาการนี้ขึ้นมาเป็นครั้งคราว หรืออาจจะเป็นถาวรทุกครั้งที่มีการเชื่อมต่อกัน

ผมไม่ทราบวิธีการต่อ hdd เข้าตัว airport extreme น่ะครับ คงไม่สามารถช่วยอะไรได้ จริงๆอ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่น่ะครับ ว่าต่อแบบไหน หรืออุปกรณ์ที่ต่อมันเป็นแบบไหน

เป็นแบบ docking เป็น nas storage เป็น station live หรือเป็น external hdd ธรรมดา มีพวกการทำ raid ด้วยรึเปล่า ต้องให้ช่วยขยายความให้หน่อยน่ะครับ

4
Harddisk Mac

คือ Airport Extreme มันมีรูเสียบ USB ให้เสียบแล้วจะ Share ได้อัตโนมัติทั่วอนาเขตที่ใช้ Wifi เดียวกันครับ

ผมใช้ Harddisk Internal 2 ลูก ลูกแรกเก็บหนัง อีกลูกหนึ่ง Backup Time machine ซึ่งต่อเข้ากับ Docking ครับ ลูกแรกที่เก็บหนังผมใช้ได้ตามปกติดีครับ แต่อีกลูกที่ใช้ Backup ก็ตามภาพน่ะครับ

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
มั่วสุดๆเลยนะครับอันนี้

docking มันสามารถสลับ hdd ที่เสียบได้รึเปล่าครับ ถ้าสลับช่องที่ต่อ แล้วผลยังออกมาเหมือนเดิมอาจจะเป็นไปได้ว่า

partition ลูกนั้นเสียหาย หรือ hdd ลูกนั้นมีปัญหาแล้วครับ แต่ถ้าต่อแล้วใช้ได้ปกติ ก็อาจจะเป็นที่ขาของ docking ที่ต่ออยู่อาจจะสกปรกรึเปล่าครับ

4
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองดูแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ