Yahoomail with mail.app

Chills's picture
7
เนื่องจากพยายามเซตใช้ yahoomail ผ่านทาง mail.app สามารถรับ mail ได้ แต่พยายามจะส่งเมล์ด้วยโปรแกรมไม่สำเร็จซักทีครับ ตั้งค่าตามนี้ครับ

Incoming Mail Server : pop.mail.yahoo.co.th
SSL : on

Outgoing Mail Server : smtp.mail.yahoo.co.th
SSl : on

ใช้เนตผ่านวงแลนของมหาวิทยาลัยครับ ส่งผ่าน browser ได้ตามปกติครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ไม่ทราบว่าใช้ port อะไรครับ

ได้ติ๊กไว้ที่ port:995 หรือเปล่า?

ผมไม่แน่ใจเรื่องนี้เหมือนกันนะครับ อาจจะเป็นไปได้ที่ทาง network ของมหาวิทยาลัย block บาง port เอาไว้ เรื่องนี้สอบถามทาง IT ทางสถาบันน่าจะได้รับคำตอบที่ตรงที่สุดครับ

palmania's picture
190
ลง Yahoo! Mail ใน Mail.app ได้ด้วยหรอ

ทำไงอ่ะครับ เพราะทางเท่าที่ิ่อ่านจาก Apple.com บอกว่าต้องเป็น Yahoo!Plus ถึงใช้ได้

ช่วยทีครับ

ikok's picture
10285
setting ได้เหมือนสร้าง account ใน mail ปรกติเลยครับ

เพียงแต่ว่าเราต้องมีเมล์ของ Yahoo ที่เป็น .local น่ะครับ พวก .co.th, .com.sg อะไรทำนองนี้

ใช้เมล์จาก xxx@yahoo.com ตรง ๆ เลยไม่ได้ครับ =)

ส่วนหน้านี้เป็นวิธี setting บน yahoo ครับ
http://macmuemai.com/content/152

Mixmerize's picture
1480
ของผมก็ Yahoo ครับ

ใช้มาตั้งแต่เริ่มใช้แมคเลย แต่พึ่งรู้เหมือนกันว่าถ้าเป็นแบบ .com แล้วจะใช้กับ Mail.app ไม่ได้ เหอๆ แห่ะ ๆ 1

Chills's picture
7
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบทุกคำตอบ

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบทุกคำตอบ ตอนนี้ก็ยังเซตไม่ได้แต่ก็ทำใจไปละครับ TT