อยากสอบถามเรื่อง boot camp

petenest's picture
45
คือผมอ่านใน how to ไม่รู้เรื่องจิงๆ ครับ คือเราต้องเตีรยม ยังไงบ้าง แล้ว ต้องการจะ restore เครื่องให้เครื่องเหมือนใหม่ยังไง มือใหม่ครับ รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ ตัวผมเองก็ไม่ได้ใช้กราฟฟิก ก็เลยไม่มีอะไรทำ อยากเล่นเกมส์ อ่ะครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ikok's picture
10285
ใช้เครื่องมานานหรือยังครับ?

เคยแบ่ง partition บนเครื่องตัวเองมาก่อนไหมครับ?

45
ไม่เคยครับ

...

minemind's picture
3876
ผมว่าใน how to เรื่องการลง

ผมว่าใน how to เรื่องการลง windows ผ่าน bootcamp ค่อนข้างละเอียดนะครับ และก็มีรูปภาพประกอบด้วย

ลองทำตามก่อนมั้ยครับ ถ้ามีปัญหา เราค่อนมาช่วยกันแก้ไขปัญหาอีกทีนะ

45
แล้วแผ่นที่จะใช้ลง windows

แล้วแผ่นที่จะใช้ลง windows คือแผ่นอะไรครับ window ธรรมดา หรือ ต้อง เขียนไว้ด้วยว่า window os

Nu-eMMa's picture
1837
แผ่น

windows ปกติที่ใช้ลงกันนะค่ะ งง ไหมค่ะ อิอิ นู๋ก้อ งง 55

เอาเป่นว่าแผ่น windows ที่พี่จะลงนะค่ะ ... ส่วนขั้นตอน หลังใช้แผ่น OS mac นะค่ะ ที่มากะเครื่อง เพราะเดี้ยวจะไม่มีเสียง อิอิ

10285
แผ่น windows แผ่นเต็มเท่านั้นครับ

ไม่ใช่แผ่น upgrade

่ก่อนติดตั้ง ดูเกี่ยวกับ hardware ที่รองรับได้ที่นี่ครับ - เพราะไม่ใช่ทุกเครื่องจะใช้งานได้กับ windows ทุกเวอร์ชั่นครับ

http://support.apple.com/kb/HT1899

http://support.apple.com/kb/HT1888

45
คือใช่แผ่นวินโดว ธรรมดาลง XP

คือใช่แผ่นวินโดว ธรรมดาลง XP VISTA อะไรก็ได้ใช่มั้ยครับ แล้วก็ดูตามขั้นตอนที่ในเว็ป เขียนไว้ใช่มั้ยครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ค่ะ

ใช่เลย ยิ้ม

nidku53's picture
88
ถ้าเป็น Windows XP

ถ้าเป็น Windows XP ต้องเป็นตัวที่มีไดรเวอร์ SATA ด้วยนะครับ ไม่งั้นมันจะมองไม่เห็น HDD ถ้าเป็นตัว Original เดิมๆ เลยจะไม่มีไดรเวอร์ที่ว่าครับ และไม่ควรใช้แผ่น Windows ที่โมมาแล้วพวก Dark Edition อะไรทำนองนั้น

แนะนำ Windows XP service Pack 3 เลือกแผ่นที่มี driver SATA ( เน้น )

ส่วนแผ่นติดตั้ง Vista ทุกแผ่นมีไดรเวอร์ SATA มาในแผ่นหมดแล้วครับ

ptung89's picture
62
ขอบคุณครับผมลง win 7

ขอบคุณครับผมลง win 7 แล้วใช้ได้ดีครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะใช้ทาง mac osx leopard มากกว่า เรียนถามครับ ถ้าผมจะลบ bootcamp ออก ต้องทำอย่างไรครับ เผื่อว่าไม่ได้ใช้ win 7 ก็อยากจะเอาออกให้เป็น mac เพียวๆ แนะนำด้วยครับ

88
เข้าไปที่

เข้าไปที่ Application/Bootcamp Assistance แล้วสั่งให้มันลบ Bootcamp Partition เลยครับ มันจะทำการรวม Partition เข้ากับ Macintosh HD ให้เอง

62
ขอบคุณครับ ทำอย่างนี้ถ้าในอนา

ขอบคุณครับ
ทำอย่างนี้ถ้าในอนาคต อยากใช้ window pc ก็ต้องทำ bootcamp ใหม่ ใช่ไหมครับ.และถ้าผมจะเปลี่ยน จาก win 7 เป็น window xp โดยไม่ต้องลบ bootcamp ได้ไหมครับ รบกวนอีกครับ

minemind's picture
3876
windows 7 นี่ถ้าจำไม่ผิด

windows 7 นี่ถ้าจำไม่ผิด เค้าจะมองเห็น partition ของ windows xp ด้วยนะครับ ถ้าเกิดอยากจะลง xp ถ้าเผลอลบผิดอันนี้ งานงอกนะครับ

ผมว่า remove ออกทาง bootcamp แล้ว ทำใหม่ทาง bootcamp มันง่ายและปลอดภัยที่สุดแล้วครับ

62
ขอบคุณครับ อย่างนี้ ผมทำ

ขอบคุณครับ
อย่างนี้ ผมทำ bootcamp ใหม่ดีกว่าครับ ตอนนี้ทำเป็นแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

45
ตอน partition มันขึ้นอย่างนี้อ่ะครับ ผมไม่เข้าใจ

The disk cannot be partitioned because some files cannot be moved.
Back up the disk and use Disk Utility to format it as a single Mac OS Extended (Journaled) volume. Restore your information to the disk and try using Boot Camp Assistant again.

pippo's picture
2469
จำได้ว่า

คุณก๊อกให้ลองย้ายพวก Libraly ของโปรแกรมที่มีขนาดใหญ่ๆ เช่น iTunes, iPhoto มั้งครับ ออกไปไว้ที่อื่นก่อน (backup) แล้วลองแบ่ง partition ดูใหม่น่าจะได้ครับ คือมันติดไฟล์พวกนั้นอยู่ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

เจอแล้วครับ อยู่ในกระทู้นี้ : http://macmuemai.com/forum/topic/2790

88
เป็นไปได้ว่า hdd

เป็นไปได้ว่า hdd มันเหลือไม่พอทำ Bootcamp ครับ ลองลดขนาด Bootcamp partition ใหม่ให้มันเล็กกว่าพื้นที่ว่างที่เหลือครับ

45
...

คือต้องย้ายไปที่ไหน อ่ะ ครับ ใน libraly ผมแทบไม่มีอะไรเลยครับ แล้ว HDD ผมก็ เหลือ ประมาณ 500GB ครับ ของผม IMAC 21.5" นะครับ

10285
ตอบเกี่ยวกับคำเตือนนะครับ

คำเตือนในลักษณะนี้เหมารวมว่ามีไฟล์ขนาดใหญ่​(เกินกว่า 1GB ต่อไฟล์)อยู่ในเครื่อง ทำให้ OS X ย้ายไฟล์เพื่อแบ่ง partition ไม่ได้ครับ

ทีนี้ ไฟล์ขนาดใหญ่ที่ว่านี้ มีอะไรบ้าง?

ไม่มีคำตอบที่ชัดเจนครับ แต่จากการลองผิดลองถูกของคนส่วนใหญ่เท่าที่ผมหาข้อมูลมา(หรือกับเจอด้วยตัวเอง) มีสรุปเป็นข้อ ๆ ได้ดังนี้ครับ

1. ไฟล์ที่อยู่ใน library ต่าง ๆ เพราะธรรมชาติของไฟล์พวกนี้จะรวมกันเป็นก้อน มีหลายไฟล์เกี่ยวข้องกัน และเติบโตขึ้นเมื่อเวลาผ่านไป (พวกรูปที่เราถ่ายใหม่ทุกวัน หรือว่าเพลงที่เอาลงเครื่องทุกวัน ล้วนทำให้ขนาดของ library โตขึ้นครับ)
  2. ไฟล์เดี่ยว ๆ ที่มีขนาดใหญ่ เช่น ไฟล์หนัง
  3. partition อื่น ๆ เช่น windows partition ที่ถูกแบ่งก่อนหน้านี้แล้ว

ที่คุณต้องทำนะครับ หาไฟล์ขนาดใหญ่พวกนี้ภายในเครื่องให้เจอ จากนั้น ก็ย้ายไฟล์พวกนี้ไปไว้ที่อื่นก่อนชั่วคราวแล้วค่อยเริ่มการแบ่ง partition ใหม่ครับ

note : ไฟล์ขนาดใหญ่พวกนี้จะเป็นตัวขวางไม่ให้ OS X แบ่ง partition ได้โดยไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับพื้นที่ ๆ เหลือของ hdd ครับ

88
ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ

ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ

45
....

1.ผมย้ายfolder libraryไปที่ EX HDD แล้วลบตัว library ไม่ได้ ลองแบ่งแล้วขึ้นเหมือนเดิมครับ
2.ผมแบ่ง partition ฝั่ง window ไป 150 GB เยอะไปหรือเปล่า
3.เวลาผมdownload file ต่างจาก web site ทำยังไงให้กดแล้ว โหลดเข้าไปที่ folder download เลยอะ่ครับ

ขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับ เป็นความรู้ให้ทั้งนั้นเลย

ปล. ผมชื่อพีทนะครับ ผมยินดีที่ได้รู้จักทุกครับ

10285
ตอบครับ

1.ผมย้ายfolder libraryไปที่ EX HDD แล้วลบตัว library ไม่ได้ ลองแบ่งแล้วขึ้นเหมือนเดิมครับ

แสดงว่าเป็นที่ตัว library ไปขวางการแบ่ง partition ครับ

2.ผมแบ่ง partition ฝั่ง window ไป 150 GB เยอะไปหรือเปล่า

อยู่ที่การใช้งานของคุณครับ

3.เวลาผมdownload file ต่างจาก web site ทำยังไงให้กดแล้ว โหลดเข้าไปที่ folder download เลยอะ่ครับ

ใน safari ตั้งได้นะครับ ลองดูใน preference ของ safari นะครับ

45
....

แล้วต้องทำยังไงอ่ะครับ พี่ก๊อก ถึงจะย้าย library ออกไปอ่ะครับ ตกใจ-1