วิธีแปลงไฟล์หนังเพื่อโหลดเข้า Ipod touch

kittikorn's picture
272
ขอคำแนะนำวิธีแปลงไฟล์เป็น mp4เพื่อจะโหลดเข้า Ipodtouch หน่อยครับ ผมพยายามใช้ โปรแกรม

Handbreak แล้วมันไม่ scan ครับ ได้เปลี่ยน หนังไปแล้วหลายเรื่องก็ไม่ scan ต้องทำอย่างไรครับ

หรือว่าต้องใช้ โปรแกรมอะไรครับ ขอท่านผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

pippo's picture
2469
ลองดูููููนี่ครับ

Kigo Video Converter Free for Mac ผมแนะนำไว้ในกระทู้นี้ : http://macmuemai.com/forum/topic/2899

272
เรื่องแปลงไฟล์ โหลดเข้า Ipod touch

ขอบคุณมากครับ คุณ Pippo ผมโหลดโปรแกรม Kigo แล้วครับ และได้ทำตามสามขั้นตอนที่ตัว
โปรแกรมแนะนำ แต่มันไม่ทำงานครับ ผมต้องทำไงบ้างครับ โทรไปถามที่ apple ก็ว่าแผ่นเสีย แต่ผม
ก็ลองทุกแผ่นแล้ว เหมือนกันครับ หรือมีอะไรที่ผมทำไม่ถูกครับ ช่วยแนะผมหน่อยครับ

2469
เดาตามความเข้าใจนะครับ

คุณ kittikorn คงต้องการ Rip ไฟล์ Movie จากแผ่น DVD ให้เป็นไฟล์ MP4 เพื่อเอาเข้าไปเล่นใน iPod

ถ้าเป็นแบบนี้ reply แรกผมเข้าใจผิดคิดว่าต้องการแปลงไฟล์ VDO ที่มีอยู่แล้วแต่นามสกุลเป็น .mkv .avi .mov เลยแนะนำ Kigo ไป เพราะ Kigo เป็น Video Converter

และถ้า Rip ไฟล์จากแผ่น DVD โปรแกรม QuickTime ก็ไม่สามารถครับ

ทางที่ถูกคือต้อง Rip ไฟล์จากแผ่นด้วยโปรแกรม DVD Ripper ต่างๆ ซึ่ง HandBrake ก็สามารถทำได้อยู่แล้วนะครับ แล้วก็จะมี WinX DVD Ripper for Mac อีกตัวที่เคยแนะนำไว้ในกระทู้นี้ครับ :

http://www.macmuemai.com/forum/topic/4417

272
แปลงแผ่น dvd เป็น mp4 เพื่อโหลดเข้าIpod touch

ขอบคุณครับ คุณ pippo ใช่ครับผมต้องการแปลงไฟล์ dvd เป็น mp4 เพื่อลากเข้าใส่ ipod touch ครับ
ผมก็ใช้โปรแกรม handbreak ครับ แต่บางแผ่นมันไม่ scan หรือ พอมัน scan ได้ครึ่งชั่วโมงก็หยุด
บอกว่าเรียบร้อยแล้ว แต่พอเอาใส่เข้า ipod touch เป็นไฟล์เสียครับ แล้วโปรแกรม WinX dvd ripper
for Mac จะดีกว่าไหมครับ ขณะนี้ผมอยู่ต่่างจังหวัด เข้ากรุงเทพจะลองทำดูครับ

2469
บางที

แผ่น DVD ของแท้มีการป้องกันการทำ copy ไว้นะครับ อาจเป็นกรณีนี้ก็ได้ครับ

272
ครับ ผมก็เอะใจ อยู่เหมือนกัน

ครับ ผมก็เอะใจ อยู่เหมือนกัน เพราะส่วนใหญ่เป็นหนังของ Elvis Presley ที่ผมซื้อมาจากประเทศ
เยอรมัน ครับ แต่บางเรื่องซื้อมาจากประเทศอังกฤษ และอเมริกา แปลงได้ครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหตุผลนี้
หรือเปล่า แล้วเราจะทราบได้วิธีไหนครับ ว่าเรื่อง่ไหนเขาป้องกันไว้

2469
ถ้าจำไม่ผิด

บนหลังปกจะมีบอกไว้นะครับ ลองหาดู

แต่ถ้าดูแล้วไม่มีบอก ก็แผ่นที่ Rip ไม่ผ่านนั่นแหล่ะครับ แหะๆ

rsakchai's picture
396
ผมใช้ QuickTimePlayer ที่มีพร้อมอยู่แล้วบน Mac

1. คลิ๊กขวาที่ไฟล์หนังที่จะเปิด แล้วเลือกเปิดที่ QuickTimePlayer
  2. คลิ๊กที่ Share แล้วเลือกที่ iTune
  3. เลือกไปที่ iPhone&iPod แล้วกด Share ครับ
    ไฟล์ที่ต้องการแปลงก็จะไปอยู่ใน iTune ในส่วน movie ลองหาดูครับ ถ้าไม่ได้ยังไงลองบอกปัญหามาครับ จะพยายามหาคำตอบให้ครับ
Screen_shot_2553-11-30_at_22.48.13.jpg Screen_shot_2553-11-30_at_22.48.27.jpg
nickoe's picture
4320
โอ๊สท์

ขอบคุณพี่หมอครับ

272
การแปลงไฟล์เพื่อลงใน ipod touch

ขอบคุณมากครับ คุณ rsakchai ตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัด เครื่อง mac ผมอยู่กรุงเทพ ไว้กลับ
ไปบ้านแล้วจะลองทำดู หากมีปัญหาอะไรจะขอคำแนะนำอีกครับ

272
เรื่องแปลงแผ่น DVD โหลดเข้า Ipod touch

เรียนคุณ rsakchai ครับ ผมเพิ่งทราบจากคุณ Pippo ว่า โปรแกรม Quick time ก็แปลงไม่ได้ครับ
เพราะมันเป็นแผ่น DVD จะแปลงเป็น mp4 แล้วโหลดเข้า Ipod touch ครับ

rsakchai's picture
396
ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน....เคยแต่โหลดจาก Youtube แล้วแปลงครับ

ถ้าแผ่นสามารถ Copy มาลงบนเครื่องได้....แล้วเปิดดูโดยไม่ใช่แผ่นได้.....ผมก็ว่า...ก็น่าจะแปลงได้ครับ

Ben's picture
247
มาขอบคุณ คุณหลานrsakchai ด้วยอีกคนครับ

ถ้าแปลงง่ายๆแบบนี้ ค่อยยังชั่วหน่อยครับ

ยิ่งได้วิธีแบบโง่ๆเซ่อๆ โดย click copy ลากไฟล์หนังบนเครื่องแมค แล้วเอาไป paste บน iPhone, iPod หรือ iPad ได้โดยอัตโนมัติเลยยิ่งแจ๋ว + ยิ่งจะเฟรนลี่ยูสเซอร์มากๆครับ

kerryzeng's picture
3
ง่าย, ดาวน์โหลด Ripper DVD

ง่าย, ดาวน์โหลด Ripper DVD ซึ่งสามารถช่วยให้คุณแปลงวิดีโอลงใน mp4 ได้ง่ายมาก ๆ ที่จะนำใน iPod
http://www.leawo.com/dvd-ripper/

272
ดาวน์โหลด Ripper dvd

ขอบคุณมากครับ คุณ Kerryzeng