ถามผู้รู้คะ MacbookPro ไม่รู้เป็นอะไร

nunny_sweet's picture
22
อาการคือเล่นๆอยู่ เครื่องก็จะดับไปเฉยๆ อาการเหมือน sleep ไป ทั้งที่ไม่ได้ตั้งค่าพักหน้าจอหรืออะไรเลย งงมากเลยคะ เครียดด้วย เพราะเพิ่งจะ
เปลี่ยนฮาร์ดดิสไป ตอนเปิดเครื่องก็ปกตินะคะ วันนึงเปน 3-4 ครั้ง บางวันห่างกันแค่ 5-10 นาทีเอง หาข้อมูลในเน็ตก็ไม่เจอ เครื่องใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างคะ

minemind's picture
3876
ผมว่า

อาการค่อนข้างน่ากลัวครับ เกรงใจตัว logic board น่าจะมีปัญหามากกว่า แนะนำให้ส่งเข้าไปเช็คที่ mac center ดีกว่าครับ เพราะถ้าใช้งานติดๆดับๆแบบนี้ มันอาจจะส่งผลต่อ hardware อื่นๆภายในเครื่อง เช่น HDD อาจจะทำให้เสียอีกรอบได้ครับ

3876
จะขอยืนยันยืนยัน

พอได้ดูจาก กระทู้ย้อนหลังไป http://macmuemai.com/forum/topic/4010

ผมอยากให้เอาเข้าไปเช็คจริงๆนะครับ

22
ค่่าซ่อมเท่ากะซื้อใหม่ได้เลยอ

ค่่าซ่อมเท่ากะซื้อใหม่ได้เลยอ่ะ T^T

3876
ถ้าค่าซ่อมเพลง ลองติดต่อร้าน

ถ้าค่าซ่อมเพลง ลองติดต่อร้าน ultimatemac ดูมั้ยครับ เคยเห็นพี่ๆเค้าแนะนำอยู่

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

..โอ้ว ปัญ หานี้ มีมานาน แล้ว นิ ครับ... เป็น เครื่องรุ่นใหน อ่าครับ...ไช้เครื่องนี้มานานแค่ใหน แล้วอ่าครับ...Hdd ที่ เปลี่ยน ของอะไร อ่าครับ...เปลี่ยนนานยัง อ่าครับ???

22
เอาเครื่องไปเช็คมาแล้วคะวันนี้

ร้านแรก เป็นร้านธรรมดา บอกว่า พี่ไม่เคยเจอเคสแบบน้องอ่ะคับ --" แต่พี่ว่าจอเสีย
เปลี่ยนไปเข้าร้าน apple ก็ดูพนักงานจะงงๆ เอาเครื่องไปรันดูว่าเสียตรงไหน ปรากฎว่า "ปกติ" แล้วก็เอาไป เช็ค system และ repair OS แล้วก็บอกให้กลับมาใช้ใหม่ดู
ก็เหมือนเดิม วันนี้ดับไป 1 รอบ ร้านบอกว่าเคยเจอแต่ ดับไปเลยต้องเปิดเครื่องใหม่ แต่ของเคสที่ sleep เองทั้งที่พิมพ์งาน หรือเล่นเน็ตทั้งที่เม้าส์ก็กดอยู่แบบของเราอันนี้ไม่เคยเห็น

@ คุณ minemind ขอบคุณคะที่แนะนำร้าน เด่วจะเอาเครื่องไปเช็คที่ร้านนี้อีกสักร้าน
@ คุณ 暁 デイダラ เครื่องรุ่นไหน เอาที่เราจำได้แล้วกันนะคะ MacBook Pro 13"/2.26 Intel Core 2 Duo คะ ใช้มาครบ 3 ปีพอดี HDD เพิ่งเปลี่ยนไม่ถึงเดือน แต่เราว่าไม่น่าจะเกี่ยวกะ HDD นะ เพราะมันก็เป็นมาตั้งนานแล้ว แต่นานๆที แต่ช่วงนี้เป็นบ่อยเหลือเกิน

3876
พนักงานใน shop istudio

พนักงานใน shop istudio บางคนก็เป็น user เหมือนเรานี่แหละครับ

ถ้าจะตรวจเช็คไปที่ mac center ที่เป็น authorize service โดยตรงจะดีกว่าครับ
ที่อยู่ตามนี้ครับ
http://www.istudio.in.th/mainpage/support_service.php

pippo's picture
2469
ร้านที่น้องต่ายแนะนำ

ใน reply#4 น่าจะชื่อ unlimitmac.com (อันลิมิตแม็ค) มากกว่าครับ ไม่ใช่ ultimatemac (อัลติเมตแมค) ครับ

3876
อุ่ยยย ขอบคุณครับพี่

อุ่ยยย ขอบคุณครับพี่

แบร่..