ถ้าผมจะจัดประกวด Header ของเวปแมคมือใหม่.คอม?

ikok's picture
10285

ช่วงนี้งานผมค่อนข้างเยอะครับ เลยทำให้ไม่มีเวลาทำ header ด้านบนของเวปเสียที ผมเลยคิดว่าอาจจะลองจัดประกวดตรงนี้ขึ้น แต่อยากจะหยั่งเสียงดูก่อนว่าจะมีใครสนใจมาลองออกแบบ header ของเวปแมคมือใหม่.คอม กันบ้างหรือเปล่า?

ผมกำลังเลือกของรางวัลอยู่ ส่วนกติกาคงแจ้งให้ทราบอีกที ถ้้ามีคนสนใจ

ถ้าสมมติมีคนต้องการเข้าร่วม ก็แจ้งไว้ในกระทู้นี้นะครับ และถ้าจัดจริง ๆ ผมจะให้เครดิทไว้ในหน้าเวปครับ =)

มีใครสนใจเข้าร่วมบ้างไหมครับ?

Mixmerize's picture
1480
รางวัล

ขอเป็น iPhone หรือ iPod Touch นะครับ
แบบว่า อยากทัชกับคนอื่นเค้าบ้าง ฮา~

ก็น่าสนใจครับ ตอนนี้เป็นช่วงว่างงานด้วย แต่จะทำออกมาสวยรึป่่าวอันนี้อีกเรื่องนึง ถ้าจะให้ดี ขอโจทย์ คอนเซป หรือบรีฟเล็กๆน้อยๆพอเป็นกรอบด้วยจะดีมากครับ
ไม่อยากทำงานแบบไร้ขอบเขต มันดูยังไงก็ได้ไปหน่อย - -"

น่าสนุกครับ แล้วจะติดตาม (ว่าแต่จะเป็นคนสนุกเหมือนมิกรึป่าวหนอ)

10285
ข้อกำหนดคร่าว ๆ ในการออกแบบ header ที่ผมคิดไว้นะครับ

โจทก์เท่าที่นึกคร่าว ๆ เป็นประมาณนี้ครับ (เดี๋ยวจะประกาศเป็นทางการอีกที ถ้าจะจัดจริง ๆ นะ ตอนนี้ขอหยั่งเสียงก่อน)

• ความกว้าง - ตัวเวปตอนนี้เป็นรูปแบบ liquid layout คือขยายตามขนาดของ browser เวลาออกแบบให้คำนึงถึงตรงนี้นิดนึงครับ ถ้าให้ดี เอาจุดเด่นไว้ทางด้านซ้ายได้ก็จะดี เหมือนอันเดิม
  • ความสูง - ตามความเหมาะสมครับ ไม่สูงเกินไป พยายามอย่าให้ดันเนื้อหาลงไปเยอะ คือผมอยากให้เข้ามาแล้ว ดูแว่บแรกเห็นเนื้อหาหน้าแรกพอสมควร
  • concept - จะเป็นรูปแบบอะไรก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นรูปหรือเรื่องราวที่เป็น mac แต่อยากให้ลองตีความดูว่า "ความเป็นแมคมือใหม่" น่าจะสื่ออะไรออกมาได้บ้าง ตรงนี้ผมเปิดเรื่องไอเดียครับ
  • ขนาดโดยรวมของไฟล์ - ต้องคำนึงตรงนี้นิดนึง เพราะหน้าเวปจะถูกเปิดอ่านบ่อย ๆ หลีกเลี่ยงไฟล์ภาพที่มีขนาดใหญ่ได้จะดีครับ
  • ชนิดไฟล์ - ตอนนี้ยังคิดไม่ออก แต่เอาเป็น PNG ติด alpha มาด้วยก็จะดีครับ เผื่อเอามาซ้อนกับ background ที่มีอยู่แล้ว เวลาเลื่อนปรับขนาด browser จะได้ไม่หลุด หรือแสดงผิดเพี้ยนครับ
  • กำหนดการณ์ - ถ้าจัดจริง ๆ จะให้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ครับ

คร่าว ๆ เป็นประมาณนี้ครับ =)

ส่วนรางวัลนี่... - -a ipod touch แบบพับ ๆ ได้หรือเปล่า? แบร่..

little_fuku's picture
703
น่าสนจัง

แต่ตอนนี้ห้องรกมากเลย ไม่มีเวลาจับคอมเลย
T^T

10285
มีมาแล้ว 2

อุอุ

ปล.ห้องสาวสมัยใหม่รกได้ยังไงคะ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
รับทราบครับ

รางวัลขอเป็น ตำแหน่งงาน สบายๆ เงินเดือนเยอะๆ ทำวันละ 4 ชั่วโมง 1 ตำแหน่งครับ ฮา~

10285
-.-

เอ... รอสักสิบปีนะ ผมจะกลับไปเปิดบริษัทก่อน แบร่..

1154's picture
1
ถ้าไม่ติดอะไร

ถ้าไม่ติดอะไร จะส่งมาร่วมสนุกด้วยคับ

ชอบเว็บคุณ ikok มากนะครับ ยิ้ม

10285
ขอบคุณและขอยินดีต้อนรับนะครับ

เชิญเลยครับ มาร่วมสนุกกัีน

ตอนนี้มี 3 คนแล้น ~

nickoe's picture
4320
ตอนคุยกัน

กะไว้ว่าถ้าว่างจะเล่นด้วย ฮา...
ไม่รู้จะว่างรึเปล่านี่สิ

10285
แหม่...

ลองคิดดูเล่น ๆ สัก 10-20 นาทีน่าจะได้แล้วนะครับ

แบร่..

nickoe's picture
4320
ผมเป็น

คนคิดช้าครับ แบร่.. ฮา...

10285
แอบมาดันกระทู้แบบนี้นี่...

แสดงว่าจะส่งด้วยใช่ไหมครับ แบร่..