แบ่งพาร์ติชั่นไม่ได้ครับ ช่วยด้วย T-T

sherlockholmes's picture
9
images by uppicweb.comThanks: ฝากไฟล์รูปฝาก ประกันภัยรถยนต์ ที่ไหนดีตามรูปเลยครับ
ตอนแรกผมรวมพาร์ติชั่นของวินโดวส์กะแมคเข้าด้วยกัน
แล้วพอแบ่งอีกทีก็เป็นตามรูปครับ ฟอร์แมตก็ไม่ได้ครับทำไงดี?

pattricray's picture
89
เหมือนกันเลยครับ อิอิ (ประสบการณ์ตรงอีกละ)

ตอนแรกกะว่าจะลงวินโดวน์ แล้วยังไม่มีแผ่นเลยยุบรวมกันคืน พอได้แผ่นมาแล้วจะแบ่งใหม่เป็นเหมือนคุณเลยทำยังไงก็แก้ไม่ได้ ก็ไปให้ร้านแมค ที่พันธุ์ทิพ แก้ให้ก็แก้ไม่ได้ ตอนแรกเค้าบอกว่าผมคงไปลบไฟล์อะไร ของระบบออก ก็เห็นเค้าใช้โปรแกรมอะไรก็ไม่รุ้มันคงเช็คว่าไฟล์ระบบอะไรไหนมันหายแต่ก็ไม่พบอะไร เค้าก็แนะนำให้ผม OS x ใหม่ แล้วแบ่งอีกทีก็แบ่งได้ ครับ

ข้อสังเกตุของผมนะครับหลังจากลง OSx ใหม่ สามารถแบ่งแล้วแบ่งอีกได้ แต่ถ้าใช้ไปสักพักหนึ่งแล้วแบ่งไว้แล้วรวม พอจะแบ่งอีกครั้งมันจะไม่ได้ มันจะแจ้งว่าบางไฟล์ ไม่สามารถย้ายได้ แบบนั้นแหล่ะครับ

ในกรณีเครื่องของผม ก็แบคอัพ ด้วย Time Machine ไว้ แล้วก็ ลง OSx ใหม่ ครับ
ยังไงก็ลองรอดูก่อนครับเผื่อมีผู้รู้จริงเรื่องนี้มาช่วยตอบปัญหาให้ วิธีผมเอาไว้สุดท้ายละกันครับ อิอิ

pippo's picture
2469
ลองอ่าน

2 กระทู้นี้ดูก่อนนะครับ อย่าเพิ่งลง OS ใหม่ น่าจะมีทางออก

http://www.macmuemai.com/forum/topic/2982

http://macmuemai.com/forum/topic/2790

9
ขอบคุณนะครับ

ขอบคุณนะครับ ความรู้ใหม่เลย
จะลองดูแล้วจะบอกอีกทีครับ

9
คือผมลองลง OS X

คือผมลองลง OS X ใหม่แล้วก็ยังแบ่งไม่ได้อ่ะครับ
แล้วตอนลงมันก็ไม่มีให้เลือกลงแบบฟอร์แมตใหม่ด้วยอ่ะครับ (ผมใช้ Snow Leopard version 10.6.4 ครับ)
มันกู้ไฟล์เดิมคืนให้หมดเลย
ทำไงดีครับอยากเล่นเกมส์ T-T

2469
มีนะครับ

ถ้าจะลงแบบ Format HD ใหม่ (Clean install) คือหลังจาก Boot ด้วยแผ่นแล้ว ต้องไปที่เมนูด้านบน แล้วเข้า Disk Utility เข้าไปจัดการ Format HD ให้เรียบร้อยแล้ว Quit ออกจาก Disk Utility ก็จะเข้ามาสู่ขั้นตอนการติดตั้งใหม่ต่อไป

หรือจะลองอ่าน How-Tos วิธีการติดตั้ง OSX 10.5 (เหมือนกับ 10.6) ใน mmm นี้ก่อนก็ดีครับ : http://macmuemai.com/content/15

ป.ล. การติดตั้ง OS แบบ Clean install ต้องหาวิธี Backup ข้อมูลสำคัญก่อนนะครับ ไม่งั้นจะเกลี้ยงเลย

9
มันไม่เหมือนลีโอพาร์ดอ่าครับ

มันไม่เหมือนลีโอพาร์ดอ่าครับ
มันไม่มีให้เลือกครับ
แล้ว Disk Utility ก็มีให้เลือกแค่ erase อ่าครับ

2469
อ่ันนั้นละครับ

ลองดูรูปประกอบ พอเสร็จแล้ว Quit ออกก็จะเข้าขั้นตอนการติดตั้ง OS ต่อ (อันนี้คือ boot ด้วยแผ่นนะครับ)

9
ผมไม่ค่อยมีความรู้อ่ะครับคือต

ผมไม่ค่อยมีความรู้อ่ะครับคือตอนนี้ผมแบ็คอัพข้อมูลแล้วแต่เข้าไปใน Disk Utility ผมกดได้แค่ปุ่ม Erase Free Space ครับ
เลือกแบบฟอร์แมตแบบในรูปไม่ได้ แล้วบูทจากแผ่นยังไงหรอครับ รบกวนขอรายละเอียดด้วยครับ

2469
บูตด้วยแผ่น OS ตามนี้ครับ

แบบ 1 ใส่แผ่น DVD OS เข้าไปใน Drive DVD พอ icon ขึ้นที่ Desktop แล้ว Restart แล้วกดคีย์บอร์ดตัว c ค้างไว้จนเครื่อง boot เข้าที่แผ่น เข้าหน้าติดตั้ง OS ที่มีหลายๆ ภาษา

แบบ 2 ใส่แผ่น DVD OS เข้าไปใน Drive DVD พอ icon ขึ้นที่ Desktop แล้ว เข้า System Preferences > Startup Disk เลือก icon แผ่น DVD แล้วกด Restart เครื่องก็จะ boot เข้าที่แผ่น เข้าหน้าติดตั้ง OS ที่มีหลายๆ ภาษา

หลังจากนั้นก็ค่อยเข้า Disk Utility จากเมนูด้านบนครับ

9
ขอบคุณครับ

ลบได้แล้วครับ
แต่ปัญหาใหม่คือผมลง Mac os ไม่ได้
Installation Fail
มันบอกประาณว่า can not copy neccesary support file
ลองดูแล้วสามรอบครับ
T-T

2469
2 คำถาม

อันนี้แผ่นแท้ไม๊ครับ?

หรือแผ่นเป็นรอยไม๊?

9
Library 11.11 GB Application

Library 11.11 GB
Application 9.25 GB
อยากทราบว่า ที่บอกว่าไฟล์ใหญ่เกิน 1GB รวมถึงไฟล์ที่อยู่นอกเหนือ Libraryมั้ยครับ
แล้วผมต้องลบในแอพพลิเคชั่นและที่อื่นอีกมั้ย
ผู้รู้ช่วยด้วยครับผม

2469
ลองย้าย

Library ไปเก็บไว้ที่อื่นก่อนครับ แล้วลบในเครื่องทิ้งไป แล้วลอง restart ก่อนใช้ Boot Camp แบ่ง partition

Applications ไม่น่าเกี่ยวข้องนะครับ ที่เหลือถ้าเป็นไฟล์ใหญ่ๆ ก็ต้องลองไล่เอาออกดู ถ้าย้าย Library แล้วยังไม่ได้ครับ

ค่อยๆ ลองทำดูนะครับ เพื่อความรู้ จะได้ไม่เครียดครับ